ชาวเทศบาลเมืองปากน้ำ จ.สมุทรปราการ จัดงานประเพณีแห่เทียนจำนำพรรษา ถวาย ณ วัดบางปิ้ง ประจำปี 2562
![18072562-4](https://ralanews.com/home/wp-content/uploads/2019/07/Untitled-1-50.jpg)
เมื่อวันที่ 16 กรกฎาคม พ.ศ 2562 เวลา 15.00 น. ชาวเทศบาลเมืองปากน้ำ ได้จัดขบวนแห่งานประเพณีแห่เทียนจำนำพรรษา และกระฐิน ประจำปี2562 ซึ่งตรงกับวันอาสาฬหบูชา วันสำคัญของพระพุทธศาสนา โดยตั้งขบวนแห่ที่บริเวณท้ายซอย หมู่บ้านทรัพย์บุญชัย ตำบลบางเมือง อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรปราการ
โดยการนำของ นายอัครวัฒน์ อัศวเหม ส.ส พรรคพลังประชารัฐ จังหวัดสมุทรปราการ และนายชัย ชัยพัฒนศักดิ์ สมาชิกสภาเทศบาล เขต 3 (เฮียฮง) พร้อมด้วยกลุ่มสมุทรปราการก้าวหน้า และชาวเทศบาลเมืองปากน้ำ และชาวบ้านหมู่บ้านทรัพบุญชัย พร้อมใจกันแต่งกายชุดไทย ย้อนยุค มาร่วมงาน กันเป็นจำนวนมาก โดยชาวบ้าน หมู่บ้านทรัพย์บุญชัย สองข้างทาง ให้การต้อนรับ พร้อมร่วมทำบุญ ตลอดเส้นทาง
ขบวนแห่เทียนจำนำพรรษา แห่ตั้งแต่ท้ายซอย หมู่บ้านทรัพย์บุญชัย มาตามถนนทรัพย์บุญชัย แล้วเลี้ยวเข้าซอยทรัพย์บุญชัย 25 เพื่อที่จะไปตั้งขบวนแห่อีกครั้งที่ บริเวณวัดบางปิ้ง ตำบลบางเมือง อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรปราการ โดยได้แห่รอบโบสถ์ จำนวน 3 รอบ พร้อมด้วย พุทธศาสนิกชน ชาวบ้าน พ่อค้าแม่ค้า ที่มาเวียนเทียน ที่วัดบางปิ้ง เนื่องในวันอาสาฬหบูชา ต่างก็เข้ามาร่วมขบวนแห่อย่างคับคั่ง
นายชัย ชัยพัฒนศักดิ์ (เฮียฮง) กล่าวว่า ตนและครอบครัว ได้จัดประเพณีแห่เทียนจำนำพรรษา มาแล้วทั้งหมด 5ครั้งครั้งนี้เป็นครั้งที่ 5 เพื่อที่จะสืบทอดประเพณีวัฒนธรรม ของพระพุทธศาสนา และได้นำรายได้จากการที่ชาวบ้านร่วมกันทำบุญ ถวายให้กับทางวัดบางปิ้ง เพื่อที่จะให้ทางวัดบางปิ้ง นำไปใช้ทำนุบำรุงศาสนาต่อไป…
มงคล ศรีวะสุทธิ์/ผู้สื่อข่าวRALANEWSจังหวัดสมุทรปราการ