![65-09-25-4](https://ralanews.com/home/wp-content/uploads/2022/09/3189268.jpg)
➡️ชาวใต้ที่ทำงานในพื้นที่สมุทรปราการ และ กรุงเทพฝั่งตะวันออก ที่ไม่ได้เดินทางกลับบ้าน ร่วมทำบุญเดือนสิบ แรม 15 ค่ำ เดือน 11 ณ.วัดหัวคู้ อ.บางเสาธง ➡️เมื่อเวลา 09.00 น. วันที่ 25 กันยายน 2565 ณ.ศาลาเอนกประสงค์ วัดหัวคู้ นายวุฒิพันธุ์ คงทิม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลศรีษะจรเข้น้อย ประธานจัดงานบุญเดือนสิบ แรม 15 ค่ำ เดือน 11 โดยมีนายประเสริฐ แสงหิรัญ หรือน้าปี๊ด ประธาน ไวยาวักรกรวัดหัวคู้ พร้อมด้วยนายศรวัสส์ หนูคง (พี่เชฏ) ไวยาวักรกรวัดหัวคู้ เป็นกำลังสำคัญในการจัดงานและเอื้อเฟื้อสถานที่เพื่อให้พี่น้องชาวใต้ที่ไม่ได้เดินทางกลับภูมิลำเนา ได้มาทำบุญกระดูก บังสกุล ตามประเพณีที่สืบทอดกันมา อย่างยาวนาน ➡️นายศรวัสส์ หนูคง (พี่เชฏ) ไวยาวักรกรวัดหัวคู้ เผยว่าการจัดงานบุญเดือนสิบ ครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่จัดขึ้นที่วัดหัวคู้ มีประชาชนชาวใต้ในพื้นที่ ต.ศรีษะจรเข้น้อย ต.ศรีษะจรเข้ใหญ่ ต.หนองปรือ เขตลาดกระบัง เขตอ่อนนุช และพื้นที่ใกล้เคียงเดินทางเข้ามาร่วมทำบุญให้บรรพบุรุษ กว่า 300 คน ➡️นายวุฒิพันธุ์ คงทิม ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลศรีษะจรเข้น้อย ประธานจัดงานบุญเดือนสิบ เผยว่าวันนี้ครั้งแรกที่ได้จัดงาน เน้นให้ทำพิธีตามประเพณีโบราณ พร้อมกันนี้ยังจัดให้มีการเทศนาธรรมภาษาใต้อีกด้วย ถือว่าได้รับการตอบรับที่ดี และอาจจะจัดตั้งชมรมชาวใต้ ในเขตพื้นที่บางเสาธงหรือไม่ก็ซอยวัดศรีวารีน้อยในอนาคต ต่อไป
#หลงใหลบางพลี #วัดหัวคู้ #ศรีษะจรเข้น้อย #ชาวใต้